หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: นี่หรือ!! ราคาข้าวไข่เจียวยุคนี้  (อ่าน 108034 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 27 ก.ค. 12, 12:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 

ทุกวันนี้เรากินข้าว ไม่ได้แค่อิ่มท้องนะ


ที่มา : facebook รอบหน้าจริงกว่านี้อีก



noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 00:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แล้วถ้าข้าวไข่เจียว ใส่หมูคุโรโบตะ เจ้าดัง เคยออกทีวี ขึ้นห้าง ติดแอร์ ในกรุงเทพ ใส่กล่องกลับบ้านด้วย เท่าไรหว่า!!
15 +20 +10 +20 +25 +5 +10 +5 = 110บาท

โอ้ว... ข้าวไข่เจียวหมูสับ 1กล่อง ราคา 110บาท

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 01:08 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แล้วไง? จะกินไม๊? จะกินก็จ่ายมา นี่ไม่ใช่การปล้น แต่ทุกคนต้องสมัครใจ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อาม
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 03:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*069 ใช่เลยละหยิ่งมีมากแบบไม่เต็มใจขายหยิ่งไม่รู้มานั่งขายทําไม

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ใช่มั๊ยหละ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 05:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แล้วใครใช้ให้ไปซื้อ ข่าวไข่เจียวกินหละ อยากกินทำกินเองที่บ้านนู้น บางทีก็แปลกดีนะ ไปร้านตามสั่ง สั่งข้าวไข่เจียว 30 บาท แต่ถ้าสั่งข้าวกระเพราะ+ไข่เจียว 40 บาท ถ้าแยกสั่งข้าว จานละ 10 บาท

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
rrrr
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 07:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อย่าบ่ย กาแฟแก้วละ 200 กินกันไม่บ่น

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
หึหึ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 08:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
แล้วไง? จะกินไม๊? จะกินก็จ่ายมา นี่ไม่ใช่การปล้น แต่ทุกคนต้องสมัครใจ
ช่ายเพื่อให้ป้าปูได้เปนนายกต่อไป ข้าวไข่เจียวจานละ200 เราก้อทนได้

ปล.ปกติเราไม่กินหรอกข้าวไข่เจียว เรากินหญ้าสดน่ะ วิตามินเยอะ ถ้าหาไม่ได้หญ้าแห้งก้อได้พอแทนกันได้ หรือยังไม่มีเราก้อพร้อมกินประชาติ้บตัยแทนได้ q*073
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ทำเพื่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 08:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

กินทุกวัน ปากซิยสุขุมวิท 26

ราคาข้าวไข่เจียว
ธรรมดา 15 บาท
หมูสับ 20 บาท

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 08:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อยากได้จานละ 2 บาทมีไหมหามาให้หน่อย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
lk'k
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 08:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อยากกินราคาคนรวยหรือราคาชาวบ้านๆ ก็เลือกเอาอยู่ที่ตัวคุณ อย่าไปโทษคนอื่น

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ตั้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 08:43 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ราคานี้ชิวๆ ถูกจะตาย ใครว่าของแพง ถูกทั้งแผ่นดิน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
แม้ค้าคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 09:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*078ถ้าพวกคุณไม่เคยเป็นแม่ค้าจะไม่รู้หรอว่าค่าใช้จ่ายมันเยอะมากแค่ไหนกันพวกคุณดีแต่กินแล้วต้นทุนต่างๆๆละคุณคิดแค่ค่าไข่กับข้าวที่คุณกินไม่นึกถึงค่าอื่นๆๆๆ บ้างสิค่ะ ทีคุณใช้เงินไปบ้างทีคุณยังไม่รู้เลยว่าเงินคุณหายไปไหน มันไปกับของจุกจิกที่คุณมองไม่เห็นเหมือนกันนั้นแหละค่ะ q*069

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อืม
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 09:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แต่ละความเห็๋นฮามั๋กๆๆๆๆๆๆๆๆ
ราคามีแต่จะเพิ่มขึ้น ไม่มีราคาลดแน่นอน
คนจนกับคนชั้นกลางเท่านั้นที่เดือดร้อน.....

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ธีร์
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 09:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ข้าวไข่พะโล้ ที่ร้านข้าวแกงบ้านสวนวังน้อง ชามละ 35 บาท ผมตะลึงเลยครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ตนง่าว
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 09:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*039 มันอยู่ที่คนขายว่าอยากได้กำไรมาก หรือน้อย (โลภ)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 09:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ไข่นกกระทาไงครับ ใบละบาท ข้าว 2 ถุง5 1ถุง 3บาท
รวมเป็น 4 บาท ถูกสุดๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
กู
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 09:52 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ราคา25-30 ก็ขายกันทั่วไป ไปกินทำไมร้านแพงๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
dsdsdsdsdsds
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 10:09 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
อย่าบ่ย กาแฟแก้วละ 200 กินกันไม่บ่น
q*013q*013q*013
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
บัง
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 10:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผมกิน เมื่อวานแถวรามคำแหงฟรีครับ q*061 q*061q*064q*069q*070q*071q*073q*075q*027q*026q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ชอบคนสวย
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 10:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ยุคนี้ยุคนายกยิ่งลักษณ์คนสวยที่คนไทยจำนวนหนึ่งหลงใหลได้ปลื้มกันมาก ไม่ว่าท่านหรือรัฐบาลท่านทำอะไร ก็มีแต่คนเห็นดีเห็นงามไปหมด งบประมาณประเทศที่เอาอกเอาใจประชาชนเพื่อให้ตัวเองอยู่รอดได้ ไม่ใช่มาจากกระเป๋าส่วนตัวของท่าน แต่มาจากเงินภาษีประชาชน อยากให้ท่านได้ไตร่ตรองให้รอบคอบและบริหารเงินแผ่นดินให้เกิดผลประโยชน์ต่อประชาชนและประเทศชาติอย่างแท้จริงมากกว่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ทอปอ
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 10:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

มันเป็นมาตั้งกี่รัฐบาลแล้ว เพิ่งมารู้ตอนนี้หรือ แต่ของถูกก็มีนะ อยู่ที่การเลือกบริโภค ถ้ารายได้ไม่มากอย่ารีบร้อนกินอาหารห้าง รอให้พร้อมก่อนค่อยกิน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
มหินทรา 95
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 10:52 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ยังไงก็ยังดีกว่ารัฐบาลยุคที่แล้วที่ไม่มีข้าวไข่เจียวขาย เพราะน้ำมันพืชขาดตลาด

สมแล้วหล่ะที่ถูกด่าว่า รัฐบาลสวาปาล์ม

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนจนครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 10:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เอ่อกินที่ใหนหละครับนั่นมันราคาไฮโซกินให้มันสมฐานะตัวเองสิ
บัตรคอนเสร์ตเลดี้กาก้าเท่าใหร่บ่นใหม

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
636
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 11:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

กินกันที่ไหนวะ ราคา 15 , 20 อยู่พระประแดงมาเรียนกรุงเทพ ข้าวแถวบ้าน 30 - 35 ถ้ากินในกรุงเทพ 40-45 +น้ำ 10 บาท
พูดได้ไงวะคะ เชียร์กันไม่ดู ผิดที่เลือกมาตอนแรกตอนนี้โค-ต-รจะสำนึกเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ฟูบีราย
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 11:21 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

จิงๆผมไม่ค่อยอยากจะเม้นเท่าไรนะครับ ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบพรรคไหนทั้งนั่นละ แต่ผมทนไม่ได้ที่คุณจะนำข้อมูลดังกล่างมาโพสใส่พ่อค้า แม่ค้า เสียๆ หายๆ ผมอยากจะถามคุณว่า คุณเป็นคนกินอาหารตามสั่ง หรือข้าวกล่องข้างถนนตัวจริงรึเปล่า ผมอยู่ที่ กทม. นี้มา10กว่าปี ผมไม่ค่อยไปกินอาหารในห้างหรอกครับ ผมกินอาหารตามสั่ง ข้าวกล่องธรรมดาทุกวัน
10 ปีก่อน ราคากล่องละ 25 บาท + ไข่ดาวกล่องละ 30 บาท ผ่านมาปัจจุบันระยะเวลากว่า 10 ปี ธรรมดา 35+ไข่ เท่ากับ 40 บาท อย่างมากก็ไม่เกิน 50 บาท ถามว่าผมรับได้ไหม ผมรับได้ครับ 10 ปีขึ้นมา 10 บาท เฉลี่ยนปีละ 1 บาท

ผมไม่เข้าใจว่า ข้าวขึ้นมาไม่กี่บาทโวยวายกันทำไม เศรษฐศาตร์เขาก็บอกไว้ว่าอัตราเงินเฟ้อมันขึ้นปีละ 2-3 เปอเซ็นทุกปี คุณจะไม่ให้อาหารขึ้นเป็นไปไม่ได้ครับ

แต่สิ่งที่ไม่เป็นประโยชน์ต่อตัวคุณเอง พวกคุณกับซื้อ รถยนต์ มือถือ เครื่องสำอาง เสื้อผ้า ราคาแพงๆทั้งนั่น ผมไม่เห็นใครจะออกมาบ่นอะไร
ค่าน้ำมัน ผมผ่านมาหมดแล้ว สิ่งที่ทำให้เงินในกระเป๋าผมหายมากที่สุดคือสิ่งพวกนี้ ค่าข้าวไม่ทำให้เงินในกระเป๋าผมลดลงไปถึง 1 เปอเซ็นหรอกครับ ( ใจเขา ใจเรา เห็นใจคนอื่นบ้างเป็นสิ่งสำคัญนะครับ )

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 11:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ออกรถป้ายแดง บ่นเรื่องน้ำมัน
เอาไปติดแก๊สNGV/LPGบ่นเรื่องรอคิวยาว/บ่นเรื่องขึ้นราคา
ซื้อมือถือ Touch/Pad ออนไลน์FB ทั้งวันทั้งคือ เพื่อบอกชาวบ้านว่ากำลังจะกินอะไร กำลังจะไปไหน กำลังจะนอน (ซื้อกันได้ผ่อนกันได้)
เดินถือกาแฟสดกินแก้วละ 50(เป็นอย่างน้อย) กินกันได้

ไข่เจียวขึ้นราคานิดหน่อยเดือดร้อน แสดงว่ากลับมาบ้านนั่งกินไข่เจียวกันแต่อย่างอื่นหรูหร่าฟู่ฟ่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
งว
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 11:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
กินกันที่ไหนวะ ราคา 15 , 20 อยู่พระประแดงมาเรียนกรุงเทพ ข้าวแถวบ้าน 30 - 35 ถ้ากินในกรุงเทพ 40-45 +น้ำ 10 บาท
พูดได้ไงวะคะ เชียร์กันไม่ดู ผิดที่เลือกมาตอนแรกตอนนี้โค-ต-รจะสำนึกเลย
เหรอออออออออออ เกี่ยวมั๊ยนะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 11:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถ้าน๊ะ ถ้าข้าวไข่เจียวทำโดยเชฟชื่อดัง เป็นเมนูในโรงแรมอย่างโอเรียลเต็ล

ผมว่าน๊ะ จานล่ะ 10000 ก็มีคนบ้ากินว่ะ q*073 ประมาณว่า กรูพอใจจะทำไม ไม่ได้ขอพ่อแม่ใครกิน หรือไปโกงใคร ใครไม่มีปัญญาก็ถอยไป ไปกินตลาดนัดไป

สรุปคือถ้ารู้จักประมาณตนเอง ทำไปอย่าให้ใครเดือดร้อนนอกจากตัวเอง ก็พอแล้ว เคยมีคนพาผมไปกินมื้อล่ะเหยียบหมื่น เสร็จแล้วไม่มีเงินกินไปตลอดเดือน ต้องมานั่งกินมาม่า พวกนี้ละปัญญาอ่อนของแท้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 12:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ช่ายเพื่อให้ป้าปูได้เปนนายกต่อไป ข้าวไข่เจียวจานละ200 เราก้อทนได้

ปล.ปกติเราไม่กินหรอกข้าวไข่เจียว เรากินหญ้าสดน่ะ วิตามินเยอะ ถ้าหาไม่ได้หญ้าแห้งก้อได้พอแทนกันได้ หรือยังไม่มีเราก้อพร้อมกินประชาติ้บตัยแทนได้
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณ ที่ยอมรับความจริง แต่ก็นะ กรุณารอไปเรื่อยๆ รอจนความหวังคุณคงจะเป็นความจริงซักวันไม่นานหรอก ซักชาติหน้าพอได้ q*073q*073q*073q*073q*071q*071q*071

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ไข่อย่างต่ำก็ 3 บาท
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 12:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
อยากได้จานละ 2 บาทมีไหมหามาให้หน่อย
สงสัยจานกระดาษแต่ไม่มีของอยู่ข้างในมั๊ง
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 12:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เรื่องมากนักก้อซื้อไข่มาเจียวเองที่บ้านดิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
กทม.
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 13:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
อย่าบ่ย กาแฟแก้วละ 200 กินกันไม่บ่น

กาแฟไม่ใช่ของยังชีพครับ มันจะแพง ก็ไม่เป็นไร ทุกคนไม่กินก็ไม่เป็นไร

แต่ อาหารจำเป็นอย่าง พวก ข้าว ไข่ น้ำตาล พวกนี้ถือว่าเป็นของยังชีพครับ เพราะมีความจำเป็น

ช่วยเรียงระบบคิดของคุณด้วย

สงสารคนจนๆที่อยู่ตจว. บ้าง คนจนเค้าไม่มีปัญกินกาแฟแก้วละ 200 หรอก ที่เจ้าของกระทู้พูดถึง ก็คง เป็นห่วงคนยากคนจน ผมเชื่อว่าเจ้าของกระทุ้ก็มีปัญญาซื้อ กาแฟแก้ว 200 ผมก็มีปัญญาซื้อ ส่วน.. กาแฟถือเป็นสินค้าฟุ่มเฟือครับ อย่าเอาตรรกะ ประเภท จับแพะชนแกะ ไม่ได้หรอกครับ ต้องมองอะไรกว้างๆ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 13:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
กินทุกวัน เช่นกัน

ที่พระรามสอง และตลาดเตาปูน(ที่ทำงานแถวนั้น)

ข้าวไข่เจียว จานละ 15 - 20 บาท

ข้าวกระเพรา ไก่ หมู ทุกอย่าง ยกเว้นเนื้อจานละ 25 -30 พิเศษ 35

ข้าวกระเพราไก่ไข่ดาว จานละ 35 บาท (เตาปูน) พระรามสอง จานละ 30 บาท

ก้อปกติ...คุณ.....คิดไปเองหรือปล่าวว่าแพง

ไข่ไก่ร้านเจ๊ม่วยหน้าปากซอยบ้าน 3 ใบ 10 แถมถุงใส่ให้ด้วย


คนโพสต์นี่ไร้สาระจริงๆเลยเคยไปกินข้าวนอกบ้านบ้างป่ะ หรือฟังๆต่อๆกันมา....แบบนี้แม่ค้าก้อขายของไม่ได้พอดี เพราะคนคิดแต่ว่าของแพงๆ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ดักดาน
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 13:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ทำกินเอง รวมต้นทุนก็ปาเข้าไป 10 กว่าบาทแล้ว.. q*070

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นี่แหละคน
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 14:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062

ยุคนี้ยุคนายกยิ่งลักษณ์คนสวยที่คนไทยจำนวนหนึ่งหลงใหลได้ปลื้มกันมาก ไม่ว่าท่านหรือรัฐบาลท่านทำอะไร ก็มีแต่คนเห็นดีเห็นงามไปหมด งบประมาณประเทศที่เอาอกเอาใจประชาชนเพื่อให้ตัวเองอยู่รอดได้ ไม่ใช่มาจากกระเป๋าส่วนตัวของท่าน แต่มาจากเงินภาษีประชาชน อยากให้ท่านได้ไตร่ตรองให้รอบคอบและบริหารเงินแผ่นดินให้เกิดผลประโยชน์ต่อประชาชนและประเทศชาติอย่างแท้จริงมากกว่า
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เมตตา อภัย สันติ
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 15:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

รัฐบาลกำลังยกระดับเงินบาท ให้มันมีค่าไงครับ หัดมองหลายๆ ด้านหน่อย
มันก็เหมือนกับเราไปเที่ยวลาวแล้วเห็นค่าเงินมันถูกไง
รัฐบาลมันกำลังจะทำให้เงินบาทสูงขึ้น ยังไงมันก็ต้องดีขึ้นอย่างเ็ป็นลำดับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
555555555
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 16:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ทานมาหละ เมื่อเช้าข้าวไข่เจียวไม่ใส่หมู 30 บาท ไข่นิดเดียว
ตรงอาคารวานิช เพชรบุรี q*026
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ToTo
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 16:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*069 ข้าว+ของขึ้นราคาบ่น,ด่า บลา...บลา... แต่ส่วนมากก็เห็นมีปัญญาซื้อรถป้ายแดงผ่อน,ไอโฟน,บีบี กันนี่ แพงกว่า 5-10 ที่ของพวกนี้ขึ้นราคาอีกนะ q*075

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 16:59 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ก็เห็นดีเห็นงามกับนังปูมันไป แก๊สขึ้นน้ำมันขึ้น ก็บอกว่าเป็นไปตามกลไก พวกท่านที่เลือกไปก็อย่ามาบ่นทีหลังน้าาาา รู้มั้ย ถ้าปล่อยให้มันขึ้นมันแพงตามธรรมชาติ หมายถึงปล่อยมันไปตามเวรตามกรรมใช่มั้ย งั้นไม่ต้องมีแล้วก็ได้นักการเมืองน่ะ ถ้าแม่ค้าพ่อค้า ชาวนา ชาวไร่ บอกขาดทุน ไม่ขายแพงไม่ได้ ก็ต้องไปที่ต้นตอ คือต้นทุน หาทางลดต้นทุน ของแม่มก็จะถูกลงเองแหละ ไม่ใช่ปล่อยไปตามชะตาฟ้าอย่างนี้ แสรด

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Ro
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 18:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ก็เห็นดีเห็นงามกับนังปูมันไป แก๊สขึ้นน้ำมันขึ้น ก็บอกว่าเป็นไปตามกลไก พวกท่านที่เลือกไปก็อย่ามาบ่นทีหลังน้าาาา รู้มั้ย ถ้าปล่อยให้มันขึ้นมันแพงตามธรรมชาติ หมายถึงปล่อยมันไปตามเวรตามกรรมใช่มั้ย งั้นไม่ต้องมีแล้วก็ได้นักการเมืองน่ะ ถ้าแม่ค้าพ่อค้า ชาวนา ชาวไร่ บอกขาดทุน ไม่ขายแพงไม่ได้ ก็ต้องไปที่ต้นตอ คือต้นทุน หาทางลดต้นทุน ของแม่มก็จะถูกลงเองแหละ ไม่ใช่ปล่อยไปตามชะตาฟ้าอย่างนี้ แสรด

หาทางลดต้นทุน ลดยังไงครับ ต้นตอคืออะไร เลี้ยงไก่ต้นตอคือไก่ใช่ไหม จะบอกให้ไก่กินข้าวน้อยลงเหรอครับ หรือไปกระซิบบอกหมูว่ากินน้อยๆหน่อย รำมันแพง
ลดอันนี้ คนผลิตอันนี้ก็โวย ลดอันนั้น คนผลิตอันนั้นก็โวย ออกมาประท้วงเทข้าวเทของทิ้งเกลื่อนถนนอีก

ปิโตรเลียม แก๊ซธรรมชาติ มันเป็นของที่ใช้แล้วหมดไป และเมื่อเหลือน้อย ราคามันก็ต้องพุ่งสูงขึ้นไม่มีลดลงเหมือนราคาทอง ที่พวกคุณใช้ๆกันในราคาที่ต่ำก่อนๆนี้ ก็เพราะการนำเงินจากคลังกองทุนน้ำมันมาโปะไว้ต่างหาก

อยากกินของถูกต้องสรรหาครับ บางคนเดินซื้อข้าวกิน ร้านใกล้ๆ จานละ 35 เดินไปไกลอีกซักหน่อยราคา 25 แต่ดันเลือกร้านราคา 35 แทนที่เดินไปอีกหน่อยก็จะได้กินข้าวในราคาที่ต่ำกว่า 10 บาทแท้ๆ

การจะกินของถูกหรือแพง มันขึ้นอยู่กับพฤติกรรมของผู้บริโภคด้วยครับ
อย่าเอะอะก็จะเอาแต่โทษโน่นโทษนี่เลย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จิตรกร
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 18:47 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผลมาจากรัฐบาล ทุเรสสสสสส q*038

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 18:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
แล้วใครใช้ให้ไปซื้อ ข่าวไข่เจียวกินหละ อยากกินทำกินเองที่บ้านนู้น บางทีก็แปลกดีนะ ไปร้านตามสั่ง สั่งข้าวไข่เจียว 30 บาท แต่ถ้าสั่งข้าวกระเพราะ+ไข่เจียว 40 บาท ถ้าแยกสั่งข้าว จานละ 10 บาท
พูดแบบไม่คิดไม่ใช้รอยหยักเลยนะครับ แล้วเวลาทำงานหละครับคุณพกกระทะพกเตาที่บ้านไปด้วยหรอ ถ้าพกกระทะพกเตาไปทำกินในออฟฟิศด้วยก็โพสรูปมาโชว์ให้ดูทีเถอะครับอยากจะเห็นคนเก่ง
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 19:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แม้แต่เรื่องปากท้องยังจะมาโทษคนอื่น ถ้าไม่อยากกิน ก็ไม่ต้องซื้อ มาทำกินเองที่บ้านดิ ปกติข้าวไข่เจียว ธรรมดา 15 ถ้าพิเศษก็จะมีการเพิ่มข้าว จานละ 20 บาท ก็ธรรมดาแล้วกับคนทำมาหากิน อย่ามัวแต่โทษคนอื่น ตัวเองยังดูแลไม่ได้ ก็ไม่ได้มาอันธพาล ไม่ต้องมีข้ออ้าง อยากกินของถูกมันอยู่ที่ตัวเราเลือกเอง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 20:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
กินกันที่ไหนวะ ราคา 15 , 20 อยู่พระประแดงมาเรียนกรุงเทพ ข้าวแถวบ้าน 30 - 35 ถ้ากินในกรุงเทพ 40-45 +น้ำ 10 บาท
พูดได้ไงวะคะ เชียร์กันไม่ดู ผิดที่เลือกมาตอนแรกตอนนี้โค-ต-รจะสำนึกเลย

เออวะ...คุณ 30-35 นี่ ตูแดรกมาตั้งกะไม่รู้กี่รัฐบาลละ
วันก่อนขับรถกลับมาจากประชุมที่ขอนแก่น เจอร้านข้าวต้มริมทาง ไข่เจียวจานละ 120 แม่จ้าว...ยังนั่งขำไม่หาย

ถ้าอคติ มานก็ด่าได้ทุกรัฐบาลนั่นละ
ตอนท่านอภิสิทธิ์ น้ำมันปาล์มขาดตลาดด ก็โดนด่า ไข่แพง ไข่ชั่งกิโล ก็โดนด่า

โทษคนอื่นให้น้อย คิดถึงตัวเองให้มาก ..สมองจะเจริญนะครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ถูกใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 20:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
แล้วไง? จะกินไม๊? จะกินก็จ่ายมา นี่ไม่ใช่การปล้น แต่ทุกคนต้องสมัครใจ
q*062q*062q*062
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จะบ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 20:46 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
แล้วใครใช้ให้ไปซื้อ ข่าวไข่เจียวกินหละ อยากกินทำกินเองที่บ้านนู้น บางทีก็แปลกดีนะ ไปร้านตามสั่ง สั่งข้าวไข่เจียว 30 บาท แต่ถ้าสั่งข้าวกระเพราะ+ไข่เจียว 40 บาท ถ้าแยกสั่งข้าว จานละ 10 บาท
คิดแบบง่าย แต่ โง่ เพราะคิดแต่ตัวเอง ไม่คิดถึงความกำไรที่เขาค้ากำไรเกินควร แล้วคนที่จำเป็นต่อการดำรงชีวิตละ...อย่าเปรียบเทียบตัวเองเป็นหลัก..
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นายควาย
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 20:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
q*077
เราว่าทุกฅนมีมันสมอง ที่คิดแยกแยะได้น๊ะ ไม่ใช่ต้องไปกินร้านที่มันแพง ร้านที่ขายถูกมีมากมาย ทำไมต้องไปกินไอติมร้าน "เซนเวนเซน" ด้วยเล่า อยากกินก็กินที่ใส่โคลนอันละ 13 บาทบางทีก็ลดเหลือ 9 บาท ก็กินได้เหมือนกัน กินแบบธรรมดา เอาห้องเย็นก็ตามห้าง บิ๊กซี โลตัส ราคาก็พอกินได้เลือกที่มันพอกินได้ ไข่ตอนนี้ก็ถูกราคาใบใหญ่ก็ 3 บาทกว่าเท่านั้นเอง ตอนก่อนบ่นว่ามะนาวแพงลูกละ 10 บาท เดี๋ยวนี้เป็นไง ขายเป็นกองละ 10 บาท ไม่เห็นมีใครบ่นอีกเลยมีมากจะยัดตูดตาย ฅนๆๆๆๆๆๆแปลว่ามั่วๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่มีอะไรพอดีในโลกนี้หลอกน๊ะ มีถูกใจ กับ ไม่ถูกใจ q*027q*026
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
สวยไม่สร่าง
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 21:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ซื้ออยู่ ร้านอาหารตามสั่ง ตลาด ยูดี อุดร ไข่เจียววิญญาณหมูสับ จานละ 60 บาท

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 21:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถ้าอยากได้ไข่ถูก ก็ไปซื้อกับนายก.ถนอม กิตติขจร ดิ เบอร์0 แผงละ 1บาทเอง = 30 ฟอง (ย้อนเวลาไปซื้อนะ)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 21:43 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ซื้ออยู่ ร้านอาหารตามสั่ง ตลาด ยูดี อุดร ไข่เจียววิญญาณหมูสับ จานละ 60 บาท
จ.อุดร มีร้านนี้ร้านเดียวเหรอคุณน้อง โครตฉลาดซื้อเลยอ่ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 21:47 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถ้าเรื่องมากทำไม ไม่ทำกินเอง ถูกๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 22:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ต้องกินกับน้ำปลาสิครับ ประหยัดดี

ไปทำงานก็พกขวดน้ำปลาไปด้วย ข้าวก็ห่อไป
ไปซื้อเค้ากิน แล้วมาบ่นว่าแพง โง่หรือเปล่า q*071

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
สวยไม่สร่าง
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 22:12 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณ jockool19

ก็เห็นเป็นร้านอาหารตามสั่งธรรมดาน่ะค่ะ ก็เลยอยากกินไข่เจียวหมูสับ เลยไปสั่ง ไม่คิดว่าราคาจะขนาดนี้ ไม่รู้ว่าโง่รึเปล่า แต่ฉลาดพอที่จะไม่โพสถามว่ามีร้านเดียวเหรอ ก็รู้ทั้งรู้ว่ามันมีหลายร้าน ยังจะถามอีก โครตฉลาดเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ฟาย
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 28 ก.ค. 12, 23:52 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

นรกพวกนี้มันอยู่ไ้ด้อีกไม่นาน ทนๆเอาหน่อย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
iydgtv
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 29 ก.ค. 12, 00:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ช่ายเพื่อให้ป้าปูได้เปนนายกต่อไป ข้าวไข่เจียวจานละ200 เราก้อทนได้

ปล.ปกติเราไม่กินหรอกข้าวไข่เจียว เรากินหญ้าสดน่ะ วิตามินเยอะ ถ้าหาไม่ได้หญ้าแห้งก้อได้พอแทนกันได้ หรือยังไม่มีเราก้อพร้อมกินประชาติ้บตัยแทนได้ q*073
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ขอความกรุณาไปแถที่อื่น
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 29 ก.ค. 12, 00:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
อย่าบ่ย กาแฟแก้วละ 200 กินกันไม่บ่น

คุณพวกที่กินกาแฟแก้วละ 200 คงไม่กินข้าวไข่เจียวร้านอาหารตามสั่งมั้ง กรุณาอย่ามาแถแถวนี้ คนบ่นของแพงก็คือคนเดือดร้อนจริงๆ คือคนที่กินประทังชีวิต ไม่ใช่พวกกินเอาเท่ห์
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
JobbieBeTh
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 29 ก.ค. 12, 00:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ราคาไข่ไก่ที่เบลเยี่ยม 10 ใบ 38 บาท q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
สันดาน
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 29 ก.ค. 12, 01:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ช่ายเพื่อให้ป้าปูได้เปนนายกต่อไป ข้าวไข่เจียวจานละ200 เราก้อทนได้

ปล.ปกติเราไม่กินหรอกข้าวไข่เจียว เรากินหญ้าสดน่ะ วิตามินเยอะ ถ้าหาไม่ได้หญ้าแห้งก้อได้พอแทนกันได้ หรือยังไม่มีเราก้อพร้อมกินประชาติ้บตัยแทนได้ q*073

คงไม่ต้องบอกนะว่าสีไหนที่มีความคิดสถุลแบบนี้ คิดว่าตัวเองฉลาดและเป็นคนดี คนอื่นชั่วหมด. ว่างๆดูเงาหัวตัวเองบ้างนะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จำทน
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 29 ก.ค. 12, 06:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ข้าวไข่เจียว พัทยา ข้าว+ไข่เจียว+ต้นหอม 25 บาท q*072

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 1 ส.ค. 12, 16:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผมเห็นด้วยกับบางความคิดเห็นนะครับ ของแพง ค่าเงินบาทแข็งขึ้น
ค่าครองชีพก็ขึ้นแล้ว ถ้าขาย 25 ต่างชาติมากินข้าวบ้านเราคงกินทิ้งกินข้วงน่าดู แต่ถ้า 35 เค้าคงคิดบ้างหละว่าของมันแพงอย่ากินทิ้งขว้าง

แต่ที่ผมแปลกใจสุดๆคือ กับข้าวเท่าไหว้ผี แต่ข้าวสวยเท่าภูเขา ... อึก กก จุกข้าวครับ q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Benzz
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 11 ก.ย. 12, 08:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อ่านแต่ละความเห็น ฮามาก คลายเครียดได้ดีจริงๆ q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
akiminogogo
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 17 ก.ย. 12, 09:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*027 ไข่เจียวดราม่า!!!

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
บ่นทำไร
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 3 ต.ค. 12, 12:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

มากินร้านผม ข้าวไข่เจืยว ใส่ไข่ 2 ฟอง 20 บาท ข้าวไข่เจียวหมูสับ 25 บาท กระเพรา หมู-ไก่ 30 เนื้อ-หมูกรอบ- กุ้ง-ปลาหมึก 35 เพิ่มไข่ดาวหรือไข่เจียว 7 บาท คะน้าโลละ 70-80 สั่งมาก็ราคาเดิมไม่ได้ขึ้นราคา ยิ่งน้ำท่วมผักแพง ก็ต้องขายเพราะเป็นอาชีพ ถ้าคิดว่าแพง ไปซื้อมาทำกินเอง อุปกรณ์การทำอาหาร ซื้อเครื่องปรุง ทุกอย่างมาทำกินเองเลยครับ ให้เงินคุณ 100 บาท ซื้อมาทำกินเองให้ได้นะครับ แค่ค่ารถก็หมดแล้ว q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จันทร์กระพ้อ
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 22 พ.ย. 12, 17:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ปัญหาคือพวกเราหวังพึ่งรัฐบาลมากเกินไป พอไม่ได้ก็ผิดหวัง...หมายถึงทุกๆรัฐบาลที่เข้ามาบริหารประเทศ...ถ้าเราพยายามพึ่งตัวเองก่อน ลดความเห็นแก่ตัวของตัวเองลงบ้าง ไม่อยากรวยจนเกินไป สังคมอาจจะมีความเปลี่นแปลงไม่มากก็น้อย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
มี
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 12 ธ.ค. 12, 07:26 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แถว เพชรเกษม 69 ข้าวไข่เจียวหมูสับ 30 แพงมาก q*069

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อู๊ด บางบ่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 30 มี.ค. 13, 12:30 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ออกรถป้ายแดง บ่นเรื่องน้ำมัน
เอาไปติดแก๊สNGV/LPGบ่นเรื่องรอคิวยาว/บ่นเรื่องขึ้นราคา
ซื้อมือถือ Touch/Pad ออนไลน์FB ทั้งวันทั้งคือ เพื่อบอกชาวบ้านว่ากำลังจะกินอะไร กำลังจะไปไหน กำลังจะนอน (ซื้อกันได้ผ่อนกันได้)
เดินถือกาแฟสดกินแก้วละ 50(เป็นอย่างน้อย) กินกันได้

ไข่เจียวขึ้นราคานิดหน่อยเดือดร้อน แสดงว่ากลับมาบ้านนั่งกินไข่เจียวกันแต่อย่างอื่นหรูหร่าฟู่ฟ่า


โดนใจเป็นที่สุด
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ไร้สติ
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 20 เม.ย. 13, 19:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

พ่อค้า แม่ค้ามีค่าใช้จ่ายก็ต้องขึ้นราคาสินค้า ก็เข้าใจ
ผู้บริโภคก็มีค่าใช้จ่ายเหมือนกัน ก็เลือกซื้อเลือกบริโภคสินค้าที่คิดว่าคุ้มราคาสมฐานะเอาแล้วกัน อันไหนที่คิดว่าแพงเกินก็.....ผ่านนนนนนนน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
kriss
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 29 เม.ย. 13, 01:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

พูดถึงข้าวใข่เจียว ครั้งนึงกลับบ้านที่โคราชขณะที่กำลังเดินผ่านร้านเซเว่น มีเด็กอายุประมาณ 5-6 ขวบ ยกมือไหว้แต่ไม่พูดอะไรยื่นตังค์ให้สิบบาท เด็กมองหน้านิดนึงยื่นเงินคืนให้ แล้วบอกว่าหนูอยากกินข้าวกับใข่เจียว บอกเด็กว่าเก็บเงินไว้กินขนมเดี๋ยวซื้อมาให้ พอยื่นข้าวใข่เจียวแถมน้ำดื่มและข้าวเหนียวไก่ทอดอีกหนึ่งชุด เด็กบอกแม่เก็บขยะขายหนูมีน้องอีกสองคน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
88
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 14 มิ.ย. 13, 18:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ข้าวไข่เจียวหมูสับ จานละ 30 บาท ครับ ม.สุธาวี บางพลี สมุทรปราการ q*027q*039

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จริงจัง
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 18 มิ.ย. 13, 10:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ดิฉันอยากเห็นคนที่ออกความเห็น แสดงตัวไปเลย ว่าอยู่ย่านไหน ราคาเท่าไหร่กันบ้าง เพื่อให้ทุกคนที่เข้ามาอ่าน ได้ทราบราคาที่ขายในย่านนั้นๆ ว่าราคาประมาณเท่าไหร่ ย่านไหนขายแพงเวอร์ จะได้แจ้งหน่วยงานแก้ไขกันต่อไป มาออกความเห็นอย่างสร้างสรรค์กันดีกว่า จะเอาเรื่องการเมืองดีไหมคะ เลิกด่ากันเถอะ เพราะเบื่อการเมืองมาก ไม่อยากเลือกพรรคไหนเลย ไม่อยากมีนายกไม่มีสมองและนายกสร้างภาพของทั้งสองพรรคนั่นแหละค่ะ ยังไงประชาชนอย่างเรา ก็ดิ้นรนเอาตัวรอดกันเองอยู่ดีใครจะมาช่วย

คุณ คห. 32 แม่ค้าไม่ได้ขายของราคาเท่ากันหมดค่ะ ดิฉํนไม่ค่อยได้ซื้อข้่าวแกงพวกไข่พะโล้เท่าไหร่ แต่ขอแจ้งราคาแกงแถวบ้าน (สามแยกไฟฉาย จรัญสนิทวงศ์) สมัยก่อน ร้านที่ขายถุงละ 15 บาท ตอนนี้ก็ 25 บาท ไม่ค่อยอร่อยและเครื่องก็ไม่ค่อยมีอะไร มีแต่มะเขือเปราะ หน่อไม้ เกี่ยมฉ่าย มะเขือยาว ไข่พะโล้ 2ใบเล็กๆเต้าหู้1ชิ้นหมูสามชั้น2ชิ้นประมาณนี้ แต่ร้านที่มีหมูหมากาไก่บ้างถุงละ 30-35 แล้วค่ะ ส่วนตลาดท่าพระ แกงยังถุงละ 25-35 อยู่ แต่ก็ไม่เน้นเครื่อง เน้นน้ำค่ะกินคนเดียวถ้ากินเก่งหน่อยก็คงไม่พอกินค่ะ

ดิฉันจะซื้อของสดมาทำเองค่ะ สมัย3-4ก่อนถ้าจำไม่ผิดดิฉันจ่ายตลาดเฉลี่ยต่อวันไม่เกิน 200 บาท เดี๋ยวนี้เฉลี่ยต่อวัน 400 ไม่อยู่แล้วนะคะ ล่าสุดจ่ายตลาดไป 600 บาท ตกใจมากค่ะ เพราะยังชินกับปริมาณเดิมๆ และการจ่ายเดิมๆ ไม่น่าถึง400บาทด้วยซ้ำ ปลาทูสวยหน่อย2ตัวเข่งละ50บาทสมัยก่อน35 ดิฉันอยู่ย่านพรานนก ตลาดขายส่ง แต่ไม่ได้ซื้อที่ตลาดพรานนกนะคะ แต่ราคาก็ไม่ได้ต่างกันมาก ขอบอกว่าราคารวมๆกัน ขึ้นมาเท่าตัวหรือมากกว่า ไข่ไก่สด สมัยก่อน3บาท สมัยนี้ 4.40 บาท(นี่ร้านถูกสุด) เดี๋ยวนี้ต้องลดมากินไข่เบอร์ 2 ค่ะ เพราะที่บ้านมีเด็กเล็ก 2 คน และคนท้องอีก1 กินไข่ทุกวัน วันละอย่างต่ำ 6-8ฟอง บางทีก็มากกว่านี้

รัฐบาลนี้ ช่วงก่อนก็ว่าน้ำท่วม แล้วก็ต่อด้วยฝนแล้งทำให้ผักแพง ตอนนี้น้ำก็ไม่ท่วม แถมฝนตก ก็ยังแพงอยู่ เพราะอะไรคะ ไข่แพงบอกว่าร้อน ไก่ไม่ออกไข่ ฟาร์มไก่ เลี้ยงกะดินตากแดดกันหรือคะ เขาไม่มีหลังคา ไม่ระบายความร้อนกันหรือไงคะ เคยไปฟาร์มไก่กันมั่งหรือป่าว

คุณที่บอกว่า ราคาอาหารเฉลี่ยขึ้นปีละ 1 บาท คุณรับได้ แต่ดิฉันทำกับข้าวกินเอง ดิฉันรับไม่ได้ค่ะ เพราะมันแพงขึ้นมากมายขนาดนี้ช่วง 2 ปีหลังน้ำท่วมมานี่เอง เพราะก่อนหน้านี้แพงเพราะฝนแล้ง แต่พอฝนตก ราคาก็ปรับมาเป็นปกติ ประเทศเราเป็นเมืองเกษตรกรรมไม่ใช่หรือคะ ไม่ได้นำเขาผักปลานะคะ กรุณาปรับความคิดใหม่ด้วย อ้อ อีกอย่างดิฉันไม่ได้ซื้อกินทุกอย่าง กระเพราะ โหระพา ใบมะกรูด ดิฉันปลูกในกระถางกินเองด้วยนะคะ ไม่ใช่คนฟุ่มเฟือย ราคาขนาดนี้ต้องดิ้นรนช่วยครอบครัวตัวเอง นี่แทบจะเลี้ยงไก่ที่ระเบียงตึกแถวกินไข่แล้วค่ะ

ดิฉันไม่สนใจการเมืองหรอก ใครจะเป็นไม่เห็นดีกว่าใครเลย จะด่ากันไปทำไม ด่าไปแล้วทุกคนรวยขึ้นไหม ประเทศเราเจริญขึ้นขนาดเป็นมหาอำนาจเลยไหม?? แบ่งฝ่ายทำให้เรามีกินมีใช้กันมากขึ้นไหม ไม่เลย ตรงกันข้าม ยิ่งเป็นแบบนี้ ประเทศยิ่งถอยหลัง ปกติประเทศจะเดินหน้าตามเศรษฐกิจโลกอยู่แล้ว ไม่ใช่ความสามารถของรัฐบาลไหนๆเลย ถ้าไม่มีรัฐบาลมาบริหารประเทศมาคอยโกงกินแบบนี้ อาจจะดีกว่านี้ก็ได้ เพราะประชาชนอย่างเราๆ ทำมาหากินเก่งกว่ารัฐบาลเสียอีก แถมไม่โกงด้วย อย่างน้อยก็รู้จักละอาย ในขณะที่รัฐบาลทุกชุดทุกสมัย ไม่เคยมีคำนี้ในสมองเลย ถามหน่อย ด่ากันไปมา มีอะไรดีขึ้น ใครก็ได้ตอบหน่อยค่ะ

ขอความเห็นทั้งสองฝ่ายเลยนะคะ เผื่อดิฉันจะกลับใจเลือกข้างพวกคุณบ้าง บอกตรงๆ ว่า เบื่อและรำคาญพวกที่มาด่ากัน ด่ากันไปด่ากันมา ถามหน่อยรัฐบาลก่อนกับรัฐบาลนี้ บริหารประเทศได้ห่วยต่างกันตรงไหน กู้แข่งกัน อ้อ .. ต่างกันนิดนึง นายกฯเก่า พูดฝรั่งได้ นายกคนนี้พูดฝรั่งไม่ได้ แต่ที่เห็นเหมือนกัน ก็เป็นหุ่นเชิดเหมือนกันนั่นแหละค่ะ บอกหน่อย ต่างกันตรงไหนคะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เด็กดอง
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 30 ก.ค. 13, 04:17 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
กาแฟไม่ใช่ของยังชีพครับ มันจะแพง ก็ไม่เป็นไร ทุกคนไม่กินก็ไม่เป็นไร

แต่ อาหารจำเป็นอย่าง พวก ข้าว ไข่ น้ำตาล พวกนี้ถือว่าเป็นของยังชีพครับ เพราะมีความจำเป็น

ช่วยเรียงระบบคิดของคุณด้วย

สงสารคนจนๆที่อยู่ตจว. บ้าง คนจนเค้าไม่มีปัญกินกาแฟแก้วละ 200 หรอก ที่เจ้าของกระทู้พูดถึง ก็คง เป็นห่วงคนยากคนจน ผมเชื่อว่าเจ้าของกระทุ้ก็มีปัญญาซื้อ กาแฟแก้ว 200 ผมก็มีปัญญาซื้อ ส่วน.. กาแฟถือเป็นสินค้าฟุ่มเฟือครับ อย่าเอาตรรกะ ประเภท จับแพะชนแกะ ไม่ได้หรอกครับ ต้องมองอะไรกว้างๆ

คนจนทอดกินเองคับ ไม่เกิน 10 บาท
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
cdef
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 1 ส.ค. 13, 12:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ใจเย็นๆ แก๊สกำลังปล่อยขึ้นละ ไฟฟ้าตามเลยติดๆ ประปา กับรถเมล์ รอต่อคิว เฮ้อ..... เงินเดือนเท่าเดิม q*035

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
k.นัท
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 14 ก.ย. 13, 23:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ข้าวไข่พะโล้ ที่ร้านข้าวแกงบ้านสวนวังน้อง ชามละ 35 บาท ผมตะลึงเลยครับ


เหมือนกัน หงายเงิบเลย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เอ๋อ
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 5 ต.ค. 13, 10:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เพื่อความประหนัดอละอร่อยมั่นใจในความสะอาด อย่าอาย ทำเองที่บ้าน เวลาไปไหนห่อไปกินเลย ทำมาแล้ว ไม่สนไม่อายใครมองเพราะรู้ว่าเขามองเพราะอยากกินด้วย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  ราคาข้าว 

หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]

 
ตอบ
ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม