หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ทำกับข้าวมากินที่ทำงาน เงินเหลือเป็นหมื่น  (อ่าน 15821 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 11 ก.ค. 12, 15:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 
ไม่น่าเชื่อ!!ตั้งแต่ทำกับข้าวมากินที่ทำงาน ประหยัดเงินได้เป็น 10,000


คือแค่อยากมาแชร์ มาเล่าสู่กันฟังเฉยๆค่ะ เริ่มมีแรงบันดาลใจอยากทำอาหาร แต่เวลาน้อย เพราะทำงานตลอด ก็เลยคิดทำอาหารมากินที่ทำงาน

ช่วงแรกๆก็เรียนรู้เยอะมาก ซื้อของตุน เอาของมาทำให้ได้ก่อนของหมดอายุ อยากทำโน่นทำนี่ ทำออกมาก็ไม่อยากกินมาซื้อกินข้างนอก ของที่ตุนก็ต้องโยนทิ้งเพราะเสีย แต่อยู่ๆ

ตอนนี้ก็เริ่มลงตัว กินง่ายมากขึ้น ซื่อสัตย์กับตัวเองมากขึ้น เช่น ซื้อของมาตุนแล้วนะ อาทิตย์นี้ไม่ต้องซื้ออะไรอีก กินอาหารที่ตัวเองทำเท่านั้นนะ อย่าไปซื้ออาหารข้างนอก มันไม่ดีต่อสุขภาพและแพงด้วยนะ

จน 2-3 เดือนที่ผ่านมา ดูบัญชีค่าใช้จ่ายของตัวเอง เงินเหลือมากขึ้นเดือนละหมื่นกว่าบาทค่ะ เลยมานั่งนึกย้อนหลังไป โห... ที่ผ่านมาเราซื้ออาหารกินนอกบ้าน แพงมาก!!!!! เลยมาแจกแจงดู

1. ข้าวมื้อนึงเกือบร้อย ข้าว + น้ำดื่ม แถมยังอ้วนและใช้น้ำมันที่ไม่ดีกับสุขภาพด้วย ทำกินเองใช้น้ำมันมะกอก + วัตถุดิบๆดี เหมือนแพงแต่ซื้อทำได้หลายครั้ง

2. กาแฟสดแก้วละ 40-50 หรือร้อยบาท เลยซื้อกาแฟคั่วบดมาชงเองเลย ลงทุนทีเดียวชงได้เป็นเดือน แถมลดน้ำตาล ไม่อ้วนด้วย จนตอนนี้ติดใจมากๆ กาแฟที่ชงเองอร่อยกว่าซื้อเขาหลายเท่าจริงๆนะ

3. มื้อสังสรรค์กับเพื่อน ด้วยความที่ซื่อสัตย์กับตัวเองว่า อาทิตย์นี้เราซื้อของมาตุนแล้วเดี๋ยวเสียต้องโยนทิ้งอีก ก็ไม่กินแต่รอกลับไปทำกินที่บ้านดีกว่า ไปร้านอาหารกับเพื่อนก็จริง แต่ไปสั่งแต่น้ำดื่มหรือ ขนมนิดหน่อย ยังไงเราก็ไม่อดขนมหวานอยู่ดี หรือไม่ก็พกผลไม้ติดตัว ได้สุขภาพอีกตังหาก

สรุปแล้ว พอทำได้อย่างนี้ก็ภูมิใจมากๆ ค่ะ คิดว่าจะทำแบบนี้ต่อไป คือได้กินอาหารที่ชอบ สนุกกับการทำอาหาร ประหยัดเงินได้มาก และยังสุขภาพดีด้วย ...... ค่ะ นี่แหละคือผลพลอยได้ที่สำคัญที่สุดเลย



ที่มา Janey_J (pantip.com)



noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จริงจัง
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ก.ค. 12, 11:09 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*062 ถ้าคนไทยทุกคนทำแบบนี้เนี่ย รายได้วันละ 300 คงจะเหลือเงินเก็บไว้ยามแก่เฒ่า เยอะเลยค่ะ ทุกวันนี้ก็พยายามทำกินเองอยู่ค่ะ ประหยัดขึ้นเยอะเหมือนกันจริงๆ นะ เหลือเดือนนึง หลักหมื่น จริง คอนเฟิร์มค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ARTy
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ก.ค. 12, 13:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*078 ใช่ค่ะ ทุกวันนี้ เรา ใช่ เช้า ประมาณ 2-3 ร้อยบาท กลางวันก๊วยเตี๋ยวอีกประมาณ 1-2 ร้อย เย็นอีก 350 บาทไม่ร่วม ค่ากาแฟ+ ขนม++ รวมวันหนึ่งเราใช้ 1 พัน ว่าจะลองทำกับข้าวเอง ก้เฮ้อ...ไม่อร่อยเลย แต่ก็อยากทำแบบเจ้าของกะทู้เป็นตัวอย่างที่ดีมาก ถ้าเราเก็บคงเก็บเดือนนึงได้หลายอยู่ อิอิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ก.ค. 12, 19:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แดก กันเยอะเกินไปมั้ง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เอาใจช่วย
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พ.ย. 12, 09:09 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 


เยี่ยมมาก q*062q*062q*062

พอเพียง แบบน่าชื่นชม
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พ.ย. 12, 09:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ดิฉัน ทำงานอยู่ กทม.ค่ะ แถวลาดพร้าวตลาด101ผลไม้แพงมากกก แต่กับข้าวก็ยังพอได้ค่ะถุงละ 30 ข้าวเปล่า 3 ก้อน(7บาท) ตอนนี้กำลังแบ่งกินเป็นเช้า-และกลางวันค่ะ ตกมื้อนึงก็แค่ 19 บาท(แถมไม่ต้องทำเอง อร่อย ประหยัด) แต่มันจะต้องทนกับความน่าเบื่อที่กินซ้ำติดกัน 2 มื้อ (มาลองทำดูกันไหมค่ะ) วันนึงก็ประหยัดไปได้ 37 บาท เอาไปหยอดกระปุกกันค่ะ ก่อนนี้ตั้งเป้ากับตัวเองว่าใช้เงินรวมค่ารถเมล์+กิน ต้องไม่เกิน 150 พยามลดมาเหลือไม่้เกิน 100 และตอนนี้ก็จะลองลดลงดูอีกค่ะ มีเงินเหลือเก็บมันอุ่นใจดีนะค่ะ ก่อนนี้ที่ใช้วันละ 150 เงินก็เหลือเดือนล่ะ 8000-10000 ค่ะ อ่อเงินเดือนแค่ 15500 นะค่ะ ต้องส่งบ้านที่ ตจว.ด้วยเดือนล่ะ 2500 ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอนค่ะ และก้เป็นคนไม่ชอบมีหนี้ ไม่มีับัตรเครดิต ไม่มีบัตรอิออนเฟิสช๊อย ไม่ชอบซื้อของเงินผ่อน แต่ตอนนี้ไม่ซื้อของฟุ่มเฟือยแล้วค่ะ พยามใช้แต่ปัจจัย 4 ใช้โทรศัพท์ก็ราคา 1200 เองค่ะ q*027 เวลาเห็นเงินในบัญชีออมทรัพย์มันเพิ่มขึ้นๆทุกเดือน แหม มันก็ชื่นใจหายเหนื่อยนะค่ะ q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เด
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พ.ย. 12, 10:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คห ที่ 5


นี่ก็น่ารักมากๆ อีกไม่นานคุณก็เป็นคนที่มีเงินเก็บแบบน่าภูมิใจแล้ว
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พ.ย. 12, 11:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
q*078 ใช่ค่ะ ทุกวันนี้ เรา ใช่ เช้า ประมาณ 2-3 ร้อยบาท กลางวันก๊วยเตี๋ยวอีกประมาณ 1-2 ร้อย เย็นอีก 350 บาทไม่ร่วม ค่ากาแฟ+ ขนม++ รวมวันหนึ่งเราใช้ 1 พัน ว่าจะลองทำกับข้าวเอง ก้เฮ้อ...ไม่อร่อยเลย แต่ก็อยากทำแบบเจ้าของกะทู้เป็นตัวอย่างที่ดีมาก ถ้าเราเก็บคงเก็บเดือนนึงได้หลายอยู่ อิอิ


q*069 โม้
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ประหยัด
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พ.ย. 12, 14:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ใช่ค่ะ ประหยัดจริง ๆ ด้วย เราต้องภูมิใจฝีมือของเรานะคะ ใช้ของมีประโยชน์เพื่อน ๆ ลองทำดูนะคะ q*039

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
-*-
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 12 พ.ย. 12, 16:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถ้ามันเอื้อให้ทำไปกินก็คงทำแหละครับ แต่มันไม่เอื้อไงครับ ไม่ต้องถามนะครับว่าไม่เอื้อยังไง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ลุงขุม
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 12 พ.ย. 12, 17:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ภูมิปัญญาที่บรรพบุรุษสร้างมายังใช้ได้ดีในยุคปัจจุบันไม่ต้องมาบ่นว่าแพงทั้งแผ่นดินเหมือนคนโง่ๆพวกนั้น

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เห็นด้วยจ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 12 พ.ย. 12, 17:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ตอนนี้ ก็ทำแบบเดียวกัน ทำกับข้าวพวกพะโล้ หรือแกงซักหม้อ กินได้ 3-4 วันเลย แต่ต้องอดทนกิน ของเดิมๆ หน่อย ลองกินไปเดี๋ยวก็ชิน
มีวิธีพลิกแพลงนิดหน่อยอยากเสริม เช่น ถ้าอาทิตย์นี้ทำพะโล้ใส่หมู.น่องไก่ ใว้กิน 1 หม้อ วันแรก ก็กินข้าวสวยกับพะโล้ , วันที่สอง ซื้อเส้นหมี่มาลวก + ถั่วงอกลวก กินเป็น เส้นหมี่ไก่ตุ๋น. วันที่สาม เอาเส้นก๋วยจั้บมาต้ม กินเป็นก๋วยจั้บได้อีก ถ้าทำำแกงเขียวหวานไก่ หรือหมู วันถัดมา ลองเอาเส้นขนมจีนมาต้ม กินเป็น ขนมจีนแกงไก่ได้อีก
เวลาทำอาหารไว้กินแบบ ที่กินได้หลายวัน ลองคิดเผื่อใว้ด้วยว่ากับข้าวของเรา จะพลิกแพลง เป็นอาหารอื่น ได้ใหม จะได้ไม่รู้สึกว่าเบื่อ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จจจ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 12 พ.ย. 12, 21:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ทุกวันนี้ใช้วันละประมาณ600บาทลูกอีกสองคนแทบไม่พอส่งพ่อแม่ที่ต่างจังหวัดเฮ้อกลุ้มลูกกินเหมือนโจรปล้นบ้าน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
มิน
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 13 พ.ย. 12, 11:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*077
ผมเปรียบดุแล้วตอนเย็นนะ ถ้าซื้อข้าวกินก้อไช้แค่ประมาณไม่เกิน100บาทแต่พอไปซื้อมาทำเองปาเข้าไปเกือบ200นี่เฉพาะตอนเย็นอย่าวเดวนะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ลุงโอ๋
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 28 พ.ย. 12, 14:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*062ผมเงินเดือน 58,340 บาท ก็เอาขางกล่องมากินที่โรงงานทุกวัน
ภรรยาให้ใช้อาทิตย์ละ 1,000 บาท รวม 4 อาทิตย์ 4,000 บาท ภรรยาขับรถไปส่งทั้งเช้า-เย็น ไม่ได้ไปไหน(หมายเหตุ สมัยก่อนอยู่ไม่ติดบ้าน)
พอสิ้นเดือน ภรรยาขอคืนหมด ประหยัดมากๆครับ q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Mika
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 20 เม.ย. 13, 20:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

Just cause it's slmipe doesn't mean it's not super helpful.

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  ออมเงิน เก็บเงิน ทำธุรกิจส่วนตัว หาเงิน 

หน้า: 1

 
ตอบ
ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม